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TAARIFA KWA UMMA 

UTANGULIZI: 

Tume ya Utumishi wa Umma (PSC) ni Idara ya Serikali inayojitegemea chini ya Ofisi 

ya Rais, iliyoundwa kwa Mujibu wa Kifungu cha 9 cha Sheria ya Utumishi wa Umma, 

Sura ya 298. 

 

Jukumu Kuu la Tume ni Urekebu (Regulatory body), ushauri na ushughulikiaji wa 

Rufaa na Malalamiko ambapo inahakikisha kuwa Waajiri, Mamlaka za Ajira na 

Mamlaka za Nidhamu wanatekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, 

Taratibu na Miongozi mbalimbali iliyopo katika Utumishi wa Umma. 
 

Kwa Mujibu wa Kifungu cha 25 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298 (Marejeo 

ya Mwaka 2019) pamoja na Kanuni (60)(1)-(5) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 

Mwaka 2022 vinabainisha Mamlaka za Rufaa katika Utumishi wa Umma kuwa:- 

(i) Tume ya Utumishi wa Umma (PSC) 

(ii) Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Aidha, Kifungu cha 10(1) (d) na (g) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura 298 

(Marejeo ya Mwaka 2019) kimeipa Tume, Mamlaka ya kupokea na Kushughulikia 

Rufaa na Malalamiko ya Watumishi wa Umma mtawalia ambao hawakuridhika na 

uamuzi uliotolewa na Mamlaka zao za Nidhamu. 
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Tume katika kutekeleza jukumu hili, kuanzia tarehe 27 Novemba, 2023 hadi 15 

Desemba, 2023 Jijini Arusha, chini ya Mwenyekiti wake Mhe. Jaji Mst. Hamisa Hamis 

Kalombola pamoja na Makamishna 6, ilifanya Mkutano wa pili wa mwaka 2023-2024 

kupitia Rufaa na Malalamiko yaliyowasilishwa mbele yake. 
 

 

Katika Mkutano huo, jumla ya Rufaa na Malalamiko 180 yaliwasilishwa na kutolewa 

uamuzi katika mchanganuo ufuatao:- 

(i) Rufaa 155 zilisikilizwa na kutolewa uamuzi, 

(ii) Malalamiko 24 yalisikilizwa na kutolewa maamuzi, na  

(iii) Rufaa 1 iliahirishwa kutokana na sababu za kiufundi. 

Katika Mkutano huo wa pili wa Mwaka 2023-2024, makosa makubwa yaliyoonekana 

kutendwa zaidi ni:  

(i) Utoro kazini, 

(ii) Wizi, na 

(iii) Ukosefu wa uaminifu/ukiukwaji uvunjifu wa Maadili ya Utumishi wa Umma.     

Aidha katika eneo la Rufaa yafuatayo yalijitokeza: 

(i) Rufaa zilizokubaliwa zilikuwa 14, 

(ii) Rufaa zilizokubaliwa kwa masharti 22, 

(iii) Rufaa zilizokataliwa 78, na 

(iv) Rufaa zilizoletwa Tume zikiwa nje ya muda 27. 

Katika eneo la Malalamiko, yaliwasilishwa malalamiko 24 ambayo yalifanyiwa kazi 

kama ifuatavyo:- 

(i) Malalamiko yaliyokubaliwa yalikuwa ni 4, 

(ii) Malalamiko yaliyokubaliwa kwa masharti 5, na 

(iii) Malalamiko yaliyokataliwa 15. 

Katika Mkutano huo uliofanyika Jijini Arusha, Tume ilipitia Maombi ya Rufaa na 

Malalamiko yaliyoletwa nje ya muda 14, kati ya hayo, mawili (2) yalikubaliwa na 

maombi 12 yalikataliwa kwa kukosa sababu za msingi za kusikilizwa nje ya muda. 

 

Aidha, katika Mkutano huo, Tume ilisikiliza warufani 9 kati ya 10 waliokuwa 

wameomba kufika mbele ya Tume kwa mujibu wa Kanuni ya 62(1) ya Kanuni za 
 

Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 na mrufani 1 hakufika kwa sababu zake 

mwenyewe.  Pia mrufaniwa mmoja aliomba kufika mbele ya Tume na alifika. 



 

Tume inaendelea kuwakumbusha Watumishi wa Umma kuzingatia Sheria ili 

kujiepusha na vitendo vinavyoashiria ukiukwaji wa maadili, hali inayoweza 

kusababisha Mamlaka zao za Ajira na Nidhamu kuwachukulia hatua za nidhamu au 

jinai. 

 

 

Ni muhimu pia kwa Mamlaka za Nidhamu kuzingatia Sheria wakati wa kushughulikia 

malalamiko ya Watumishi na mashauri ya nidhamu ili haki si tu itendeke bali ionekane 

inatendeka. Tume inatoa rai kwa Watumishi na Mamlaka za Nidhamu kuzingatia 

Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma ili kujenga nidhamu na kuleta tija 

maeneo ya kazi.  

 

 

Imetolewa na: 

 

 

Mathew M. Kirama 

KATIBU 

TUME YA UTUMISHI WA UMMA 

22/12/2023 

 

 


